
SALAMU ZA MWAKA MPYA ZA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA, MHESHIMIWA DKT. SAMIA SULUHU HASSAN, KWA 

WATANZANIA, TAREHE 31 DISEMBA, 2024 
 

Ndugu Wananchi; 

     Leo, tarehe 31 Disemba, tunauhitimisha mwaka 2024 na kuukaribisha mwaka 2025. 
Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, kwa neema ya uhai na afya njema.  Wapo wenzetu 
wenye changamoto za kiafya, ambao tunaendelea kuwaombea kwa Mwenyezi 
Mungu awajaalie afya njema ili warudi kwenye shughuli zao za kujenga Taifa. 

     Kuna ndugu na jamaa zetu ambao tungetamani kuwa nao leo hii, lakini kwa 
mapenzi yake Mola, haikuwezekana. Tuendelee kuwaombea mapumziko mema 
peponi. Amen 

Ndugu Wananchi; 

     Mwaka 2024 ulikuwa mwaka wa kihistoria, wenye mafanikio na unaotupa 
matumaini zaidi tunapoitazama kesho ya Taifa letu. Katika jitihada za kutekeleza 
majukumu yangu, nilipata fursa ya kufanya ziara katika baadhi ya Mikoa, na kote 
nilikopita nimejionea ari na hamasa kubwa ya wananchi kujiletea maendeleo. 
Kuanzia Morogoro hadi Rukwa, Mwanza hadi Ruvuma na Zanzibar, kote niliona kazi 
inaendelea. Serikali inatekeleza majukumu yake, wananchi wanajituma na 
mabadiliko yanaonekana.  

     Leo nitagusia baadhi ya masuala makubwa yaliyojiri mwaka tunaoumaliza, 
changamoto tulizokabiliana nazo na tunayoyatarajia mwakani 2025.  

Ndugu zangu; 

     Kama nilivyotangulia kusema kuwa mwaka 2024 ulikuwa ni wa kihistoria. 
Tuliadhimisha miaka 60 ya kuasisiwa kwa Muungano wetu. Kama alivyowahi 
kusema Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere  “Tanzania ni nchi  ya kuundwa na 
sisi wenyewe, kwa hiari yetu wenyewe, baada ya kukomboa sehemu zake kutoka 
katika Ukoloni.” Hivyo basi, tuendelee kujivunia na kuudumisha Utaifa wetu, 
uliojengwa katika misingi imara ya Muungano wa Jamii mbili zenye udugu wa asili. 

      Pamoja na kuadhimisha miaka 60 ya Muungano, tuliadhimisha pia miaka 60 ya 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, miaka 60 ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania, miaka 60 ya Jeshi la Polisi, na miaka 60 ya Mbio za Mwenge wa Uhuru.  

     Ni fahari kwamba tulifanya maadhimisho hayo yote  huku nchi yetu ikiwa salama 
yenye Amani na Utulivu. Kwa hakika, ninavipongeza vyombo vya ulinzi na usalama 



kwa kazi kubwa wanayoifanya ya kulinda nchi yetu.   Nawashukuru pia wananchi 
kwa kuendelea kudumisha amani na umoja wa kitaifa; umoja ambao unaifanya 
Tanzania kuwa na sifa ya kipekee.  

Ndugu Wananchi; 

     Mwaka huu pia tulikuwa na Uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliofanyika kwa amani 
na utulivu. Katika uchaguzi ule, kwa mara ya kwanza, wagombea ambao hawakuwa 
na washindani ilibidi wapate ridhaa ya wananchi, kwa kupigiwa kura ya ndiyo au 
hapana. Hii imeondosha rasmi utaratibu wa kupita bila kupingwa, ambayo ni hatua 
kubwa katika ujenzi wa demokrasia nchini.  

Ndugu Wananchi; 

     Mwaka 2024 ulikuwa wenye neema na mafanikio, hatuna budi kumshukuru 
Mungu kwa yote. Uchumi wa nchi yetu uliendelea kuimarika na kuwanufaisha 
wananchi. Kati ya Januari hadi Juni 2024 uchumi ulikua kwa asilimia 5.4 
ikilinganishwa na asilimia 4.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2023. Deni la Taifa 
nalo liliendelea kuwa himilivu. Mfumuko wa bei umebaki ndani ya lengo la asilimia 
3, hali iliyochangiwa na sera madhubuti za kifedha.  

     Tulishuhudia ongezeko la uwekezaji kutoka ndani na nje ya Nchi. Kupitia Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania kati ya Januari hadi Novemba 2024, tumesajili miradi ya 
uwekezaji 865 yenye thamani ya Dola za kimarekani bilioni 7.7 inayotarajia kuzalisha 
ajira 205,000.  

     Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje (EPZA), imetoa 
vibali vya kuwekezwa nchini viwanda vipya vikubwa 15 vyenye thamani ya Dola za 
Marekani milioni 235, vinavyotarajia kuzalisha ajira karibu 6,000 na kuuza nje bidhaa 
zenye thamani ya Dola za kimarekani milioni 94 kwa mwaka.  

     Kwa upande wa mapato, Mamlaka ya ukusanyaji Mapato Tanzania (TRA) 
imefanikiwa kukusanya Shilingi trilioni 21.276 kati ya mwezi Januari na Oktoba, 2024 
sawa na asilimia 99.3 ya lengo. Hili ni ongezeko la asilimia 17.5 ikilinganishwa na 
makusanyo katika kipindi kama hicho mwaka 2023.  

    Mwaka huu pia tumeendelea na jitihada za kujenga uchumi  wa kidijitali kupitia 
matumizi ya TEHAMA. Katika kufanikisha hilo, tumeunda Wizara mahsusi ya 
TEHAMA na tayari tumezindua Mkakati wa Uchumi wa Kidijitali. Miongoni mwa 
mipango yetu ya baadaye katika kutekeleza mkakati huo ni kuhakikisha kuwa kila 
Mtanzania anatambulika kwa kutumia Jamii Namba, itakayotolewa na Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA). 

Ndugu Wananchi, 



     Kwa upande wa Diplomasia, mwaka huu nchi yetu ilizidi kuimarika na kutuletea 
manufaa makubwa katika nyanja za kimataifa. Tumepata heshima ya kushiriki 
Mkutano wa G20, ambao pamoja na maamuzi mengine yaliyofanyika, mkutano huo 
pia uliazimia kuunga mkono jitihada za upatikanaji wa nishati safi, na vile vile, 
uliazimia kuimarisha uwekezaji kwenye kilimo ili kuondosha njaa na umaskini 
duniani; jitihada zinazoendana na malengo yetu Tanzania. 

     Kwa mara nyingine tena, Tanzania iling'ara kwenye medani za kimataifa baada ya 
mgombea wetu Mheshimiwa Daktari Faustine Ndugulile kuwania na kushinda nafasi 
ya kuwa Mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani, Kanda ya Afrika. Hata hivyo, kwa 
mapenzi ya Mwenyezi Mungu, Mheshimiwa Ndugulile alituacha kabla  hata ya 
kuingia ofisini.  Tunazidi kumuombea pumziko la Amani. 

Ndugu Wananchi, 

     Ziara tulizozifanya katika nchi 16 duniani, zilituwezesha kujenga mahusiano ya 
kidiplomasia, na kiuchumi.  Ziara yangu nchini Jamhuri ya Korea, ilifanikisha  
kupatikana fedha zenye masharti nafuu kiasi cha Dola za kimarekani bilioni 2.5 kwa 
ajili ya  kutekeleza miradi katika sekta za maendeleo. Kupitia fedha hizo, pamoja na 
mambo mengine, tutajenga kituo cha kisasa cha mafunzo ya reli, chuo cha mafunzo 
ya anga na urubani, ujenzi wa kituo cha kusambaza umeme Nyakanazi, na kituo cha 
uchenjuaji wa madini na maabara za kisasa za vito.   

     Miradi mingine itakayoangaliwa ni mradi wa Uendelezaji wa Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili, Ujenzi wa Kongani ya Viwanda Bagamoyo, na Ununuzi wa Mabehewa ya 
Abiria na Mizigo kwa ajili ya Kipande cha Reli kutoka Mwanza hadi Isaka, Ujenzi wa 
Bandari ya Wete na Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi Bagamoyo. Fedha hizo pia 
zitatumika  kwenye Ujenzi wa Barabara Zanzibar, ujenzi wa Ukumbi wa Mikutano 
Zanzibar, na Ujenzi wa Studio ya Filamu ya Kisasa na Kituo cha burudani mbalimbali 
kwa ajili ya ajira za vijana.  

     Ziara hiyo pia ilifanikisha kusainiwa kwa Mkataba wa masharti nafuu wenye kiasi 
cha Dola za Marekani milioni 163.6 kwa ajili ya kugharamia mradi wa Ujenzi wa 
Hospitali ya Binguni na Kituo cha Mafunzo ya Afya huko Zanzibar. 

     Ziara ya nchini China, pamoja na kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia, ilifungua 
milango ya soko la bidhaa mbalimbali ikiwemo mihogo mikavu, soya, mabondo ya 
samaki, mazao ya baharini, asali, mashudu ya alizeti na pilipili.  Ni matarajio yangu 
kuwa wakulima na sekta binafsi watachangamkia fursa hizi ili tuweze kunufaika na 
soko hilo. Wakati wa ziara hiyo, Tanzania, China na Zambia zilikubaliana kuifufua 
reli ya TAZARA ili kuboresha usafiri wa abiria na usafirishaji wa mizigo.  

     Kwa upande wa ukanda wa SADC tulipata heshima ya kupokea Uenyekiti wa 
Asasi ya Siasa, Ulinzi na Usalama ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, 



yenye jukumu la kusimamia masuala ya Ulinzi na Usalama katika Kanda hiyo, 
ambapo mbali na masuala mengine tumeweza kusimamia uangalizi wa chaguzi 
kwenye Nchi za Botswana, Mauritius, Msumbiji na Namibia. 

Ndugu Wananchi, 

    Kuimarika kwa uchumi kumetuwezesha kuendelea kufanya mabadiliko chanya 
katika mifumo yetu wa Elimu Msingi na Sekondari hadi vyuo vya ufundi. 
Tumeendelea kusogeza huduma bora za afya karibu zaidi na wananchi, kutandaza 
zaidi miundombinu ya umeme, na kusambaza umeme vijijini. Aidha, tumetekeleza 
dhamira ya kumtua mama ndoo kichwani, kwa kusimamia utekelezaji wa miradi 
1,300 ya maji nchi nzima. Kukamilika kwa miradi hio kutatufikisha  kutimiza lengo la 
asilimia 95 mijini na asilimia 85 vijijini.  

     Katika sekta ya kilimo  tulifanikiwa kuhamasisha kuongeza uzalishaji wa mazao 
ya chakula na biashara, kuboresha mifumo ya masoko ya mazao mbalimbali, na 
kupata bei nzuri ya mazao kwa wakulima. Kwa mfano, kwa mwaka 2024 ufuta 
uliuzwa kwa Shilingi 4,850 kwa kilo ikilinganishwa na Shilingi 3,600 mwaka uliopita 
2023; Kahawa aina ya Arabika iliuzwa kwa Shilingi 8,500 kwa kilo ikilinganishwa na 
Shilingi 6,500 mwaka uliopita na kwa kahawa aina ya Robusta iliuzwa kwa Shilingi 
5,000 kwa kilo badala ya shilingi 3,500 mwaka 2023. Mbaazi iliuzwa kwa Shilingi 2,236 
kwa kilo mwaka 2024 badala ya Shilingi 2,000 mwaka 2023, kakao imeuzwa kwa 
Shilingi 35,000 kwa kilo ikilinganishwa na bei ya Shilingi 29,500 mwaka uliopita 2023; 
na korosho iliuzwa kwa Shilingi 4,195 mwaka 2024 ikilinganishwa na Shilingi 2,190 
mwaka 2023, huku uzalishaji wa korosho unatarajiwa kufikia tani 425,205 kwa msimu 
wa 2024/2025 unaoendelea ikilinganishwa na tani 310,787 zilizozalishwa msimu 
uliopita wa 2023/2024. 

      Mwelekeo wa Serikali ni kuboresha Mfumo wa Stakabadhi za Ghala kupitia soko 
la Bidhaa Tanzania (TMX) kwa mazao ya kilimo.      

Ndugu Wananchi,      

    Tukiangazia miradi ya kimkakati, baadhi yake tayari imefikia hatua ya kuanza 
kutoa huduma. Bwawa la Mwalimu Nyerere limeanza kuzalisha umeme, na kufanya 
hali ya huduma za umeme nchini kuimarika. Uzalishaji kwa sasa umefikia jumla ya 
Megawatt 3,169 ikilinganishwa na mahitaji ya Megawatt 1,888.  

     Aidha, Mradi wa Reli ya Kisasa - SGR, unatoa huduma kutoka  Dar es Salaam 
kupitia Morogoro hadi Dodoma. Shirika la Reli lilikuwa linasafirisha wastani wa 
abiria laki 3 hadi 4 kwa mwaka. Inafurahisha kwamba ndani ya miezi mitano ya 
huduma za SGR, zaidi ya abiria 1,200,000 wameshasafiri na reli hiyo.  



     Tumeendelea na maboresho kwenye sekta ya anga na uwekezaji kwenye shirika la 
ndege Tanzania. Mwaka huu, Shirika letu limefikisha ndege 16, na limeongeza safari 
za ndani ya nchi na kimataifa kufikia 25, ikiwemo kuanza tena safari za abiria kwenda 
Afrika Kusini na kukamilisha taratibu za kuanza safari za mizigo kwenda China. 
Mwaka huu Shirika limefanikiwa kusafirisha abiria zaidi ya milioni 1 na laki 1 na zaidi 
ya tani 10,000 za mizigo.  

     Serikali pia imeendelea kuwekeza kwenye miundombinu ya anga na kuboresha 
mifumo kwenye viwanja vya ndege. Mwaka huu tuliendelea na ujenzi wa viwanja 
vya ndege vya Arusha, Kahama, Mpanda, na Songwe. Mwakani tunatarajia 
kukamilisha viwanja vya ndege vya Iringa, Mtwara, Songea, Kigoma, Msalato, 
Musoma, Shinyanga na Sumbawanga.        

     Hapa nataka nisisitize kuwa, miradi hii ni yetu sote, na imejengwa kwa kutumia 
rasilimali zetu. Hivyo, tunawajibika kuitunza ili itunufaishe sisi na vizazi vijavyo 
kesho. Vitendo vya kuhujumu miradi hii ni kulihujumu Taifa.  

      

Ndugu Wananchi,  

Katika hatua nyingine, tuliendeleza mageuzi ndani ya Serikali ili kuimarisha utendaji 
na ufanisi. Tuliendelea na zoezi la kubaini taasisi na mashirika yanayopaswa kufutwa, 
kuunganishwa au kurekebishwa kwa lengo la kuongeza tija na ufanisi zaidi.  

     Mwaka huu pia tuliendelea kuchukua hatua za kuimarisha sekta ya ushirika ili 
kuchochea maendeleo vijijini.  Dhamira ya Serikali ni kurejesha hadhi ya ushirika 
nchini.  Ili kupata maendeleo endelevu kwa ushirika na wana-ushirika, Serikali 
imechagiza mchakato wa kuanzisha Benki ya Ushirika, ambayo iko katika hatua za 
mwisho, ikiwemo kufikia lengo la ukwasi wa shilingi bilioni 50. 

       Mwaka huu tuliendelea kushirikisha sekta binafsi na kuhamasisha uwekezaji kwa 
njia ya ubia baina ya Serikali na Sekta Binafsi (PPP) ili kuongeza ufanisi katika sekta 
za uzalishaji na huduma. Katika kufanikisha hilo mpaka sasa kuna jumla ya miradi 
74 ya Ubia ambayo ipo katika hatua mbalimbali za maandalizi na utekelezaji. Hadi 
kufikia mwezi Desemba 2024, miradi 4 imefikia hatua ya utekelezaji, ambapo miradi 
miwili 2 ni ya uendeshaji wa bandari inayosimamiwa na TPA. Miradi mingine ni 
Ujenzi wa Jengo la Biashara (Business Complex) kubwa kuliko zote Kariakoo na ule 
wa Ubungo - East African Logistic. 

      Miradi mingine inayotazamiwa kuanza utekelezaji mwakani 2025 ni ujenzi wa 
barabara ya Haraka (Express way) kutoka Kibaha- Chalinze - km 78.9, mradi wa 
Ukaguzi wa lazima wa vyombo vya moto chini ya Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi 
la Polisi, mradi wa mabasi yaendayo kwa haraka (BRT) chini ya DART na mradi wa 



Ujenzi wa Jengo la Biashara na Hoteli ya Nyota Nne katika Uwanja wa Ndege wa 
Julius Nyerere chini ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA). 

Ndugu Wananchi, 

   Katika kukabiliana na athari za mazingira kutokana na matumizi ya kuni, mwaka 
huu tulizindua Mkakati wa Kitaifa wa Nishati Safi ya Kupikia. Niwatake wahusika 
wasimamie ipasavyo utekelezaji wa Mkakati wa kuchochea matumizi ya nishati safi 
ili kufikia lengo la asilimia 80 ifikapo mwaka 2034.  Aidha, nitoe rai kwa sekta binafsi 
kuchangamkia fursa zitokanazo na kukua kwa matumizi ya nishati safi.  

Ndugu Wananchi; 

     Pamoja na kuwa ni mwaka wa kihistoria na mafanikio, mwaka 2024 pia ulikuwa 
na changamoto zake.  Nitagusia zile kubwa na namna tulivyokabiliana nazo.  

     Changamoto moja kubwa tuliyokabiliana nayo ilikuwa ni athari za mvua za El 
Nino na Kimbunga Hidaya, iliyosababisha mafuriko, maporomoko na upotevu wa 
maisha, uharibifu wa makazi, mashamba na baadhi ya miundombinu ikiwemo 
barabara na madaraja  sehemu mbali mbali nchini. Tulisimama pamoja kama Taifa, 
misaada ya kibinadamu kwa waathirika kama vile vifaa vya ujenzi, chakula, nguo na 
malazi ilitolewa. Aidha, Serikali ilijenga nyumba 109 kwa ajili ya walioathirika na 
maporomoko kule Manyara. 

     Kupitia TANROADS na TARURA, Serikali ilitumia shilingi bilioni 136 
kutengeneza miundombinu iliyoathiriwa. Pia tulitenga shilingi bilioni 868  kutekeleza 
miradi 70 ya kujenga miundombinu katika maeneo mbalimbali yaliyoathiriwa.  Ni 
wazi kuwa, nguvu kubwa iliyotumika kushughulikia changamoto hiyo ya dharura 
iliathiri utekelezaji wa baadhi ya miradi ya barabara iliyokuwa inaendelea katika 
maeneo mbalimbali nchini. 

     Changamoto nyingine kubwa tuliyokabiliana nayo mwaka huu ilikuwa ni uhaba 
wa fedha za kigeni, hususan Dola ya Marekani. Hali hii iliathiri shughuli nyingi za 
biashara na uzalishaji. Katika kukabiliana na athari hizo, tuliunda kikosi kazi cha 
wataalam kilichotafiti hali hio na kushauri hatua za kuchukuliwa. Ushauri 
ulituongoza kutengeneza Mkakati wa Taifa wa Kuimarisha Upatikanaji wa Fedha za 
Kigeni. Nafarijika kwamba, kufuatia utekelezaji wa Mkakati huo, upatikanaji wa 
fedha za kigeni umeimarika.  Aidha, katika kuchukua hatua za kuuhami uchumi 
wetu, Serikali imefanya uamuzi wa kuweka akiba ya taifa ya dhahabu katika Benki 
Kuu ya Tanzania, ili kuongeza uhimilivu wa uchumi wetu.  

     Katika mwaka 2024, nchi yetu ilikumbwa na jinamizi la ajali za barabarani.  
Takwimu za Jeshi la Polisi Tanzania zinaonesha kuwa kati ya Januari hadi Disemba 
mwaka huu, nchi yetu ilishuhudia jumla ya ajali 1,735.  Na ajali 1,198 kati ya hizo 



zilisababisha vifo vya ndugu zetu 1,715. Hii ni  idadi kubwa sana. Ndugu zetu 
wengine 2,719 walijeruhiwa katika ajali za barabarani. Asilimia 97 ya ajali hizi 
zimetokana na makosa ya kibinadamu, kubwa kabisa ikiwa uzembe wa madereva, 
uendeshaji hatari na mwendo kasi ambayo kwa pamoja ni asilimia 73.7% ya ajali zote. 
Niwatake Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi na Jeshi la Polisi Tanzania kuongeza 
mikakati ya kuzuia ajali zinazosababishwa na makosa ya uzembe. 

     Ndugu zangu,  

     Katika kutatua changamoto hizo nilizoziainisha, tumedhihirisha uwezo wetu 
Kitaifa wa kukabili changamoto zinazojitokeza.  Ninawashukuru sana wananchi wote 
kwa ustahimilivu, ushirikiano na uelewa wenu tunapopatwa na changamoto za aina 
hio.  Hakika, tunauaga mwaka huu, tukiwa na faraja zaidi kwamba hakuna 
changamoto tuliyoshindwa kuikabili tunaposimama pamoja kama Taifa. 

Ndugu Wananchi; 

     Kama mlivyosikia, pamoja na changamoto tulizokabiliana nazo, mwaka 
tunaoumaliza, umekuwa wa mafanikio mengi yanayoimarisha ustawi wa wananchi. 
Katika mwaka tunaouanza muda mchache ujao, Serikali yetu itaendelea kuimarisha 
na kusambaza huduma za kijamii (Afya, Elimu, Maji na Umeme), tutachochea 
maendeleo kupitia ujenzi wa miundombinu, kuwaongezea fursa vijana na wanawake 
katika Biashara ndogo na za kati, na kuimarisha ustahimilivu wa Taifa.      

     Tutaendelea kukamilisha miradi ya kimkakati, ikiwemo Bwawa la Kuzalisha 
Umeme la Mwalimu Nyerere, Daraja la Kigongo/Busisi ambalo limefikia asilimia 94, 
linalotazamiwa kulikamilisha mwezi Februari, 2025.  Tutatoa kipaumbele katika 
utekelezaji wa miradi ya kupunguza msongamano katika miji mikubwa kama vile Jiji 
la Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Mbeya na Dodoma na kurahisisha usafiri na 
usafirishaji katika miji inayokua kwa kasi.  

     Miongoni mwa miradi hii ni mradi wa Barabara za Mzunguko katika Jiji la 
Dodoma ambao umefikia asilimia 80, upanuzi wa Barabara ya Uyole-Ifisi-Songwe 
Airport jijini Mbeya ambao umefikia asilimia 20, na Awamu ya Tatu na Nne ya 
miundombinu ya barabara za mwendo kasi jijini Dar es Salaam, huku tukianza 
huduma kwenye Awamu ya Pili kwa njia ya Mbagala iliyokwishakamilika. 

     Mapema mwakani, tunatazamia Reli ya SGR, ianze kusafirisha mizigo kwa 
vipande vya Dar es Salaam hadi Dodoma kiasi cha tani milioni 1 kwa mwaka, lengo 
ni kukuza  ushoroba wa kibiashara na kimaendeleo unaochochea uzalishaji na ajira 
kwa wananchi kote inapopita.  Vile vile, tutakamilisha  kipande cha Mwanza hadi 
Isaka na kukifanya kianze kutoa huduma. Ujenzi wa vipande vyengine hadi Kigoma 
vitaendelea kujengwa kama ilivyopangwa.  



Ndugu Wananchi,       

Katika juhudi za kuvutia Michezo na Mikutano ya Kimataifa, Serikali itajenga 
viwanja na maeneo yenye sifa za Kimataifa kwa ajili hiyo.  Mbali na ukarabati 
mkubwa unaofanywa katika viwanja vya mpira wa miguu vilivyopo, nchi yetu 
inaendelea kujenga viwanja vyengine kule Arusha na Dodoma. Kama 
mnavyofahamu mwezi Februari 2025, nchi yetu inatarajiwa kuwa mwenyeji wa 
mashindano ya CHAN na mwaka 2027 kutachezwa mashindano ya AFCON.  
Sambamba na miundombinu ya michezo tumeanza jitihada za kujenga na 
kurekebisha kumbi za mikutano katika viwango vya kimataifa ili tuweze kuvuta 
mikutano mingi zaidi.  Kwa kuwa nchi yetu imebeba ajenda ya upatikanaji wa nishati 
safi Afrika, tumepata heshima ya kuwa wenyeji wa Mkutano kuhusu masuala ya 
nishati kwa Bara la Afrika (Africa Energy Summit) unaoandaliwa kwa ushirikiano wa 
Benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya Afrika utakaofanyika mwezi Januari 2025.   

     Ndugu Wananchi,  

     Nchi yetu imeendelea kusimamia utekelezaji wa Falsafa ya R4, inayohimiza 
Maridhiano, Ustahamilivu, Mageuzi na Kujenga nchi yetu. Vile vile, tunaendeleza 
uhuru wa habari unaoashiriwa na idadi kubwa ya vyombo vya habari, uhuru wa 
kujieleza, na uhuru kutoa maoni kupitia vyombo mbalimbali; na hata uhuru wa 
kukusanyika na kujumuika. 

Tutaendeleza mchakato wa kupata maoni ya Wananchi ili tukamilishe 
uandishi wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 mapema mwakani ili tuanze utekelezaji 
wake. Niwapongeze wananchi wote waliochangia katika mchakato huu, na niwasihi 
tuendelee kutoa maoni yetu hadi mchakato utakapokamilika.  

     Katika hatua nyingine,  mwakani tutapokea Ripoti ya Tume ya Rais ya Maboresho 
ya Kodi ambayo itatusaidia kuboresha wigo na mifumo ya kodi, pamoja na 
kustawisha mazingira ya kibiashara nchini.  

     Katika utekelezaji wa mapendezo ya Tume ya Haki Jinai, mwakani 2025 
tutakamilisha Sera na kufanya marekebisho ya sheria mbalimbali zinazohusiana na  
masuala ya haki jinai. Tutaendelea pia kutoa msaada wa kisheria kwa wahitaji. Hadi 
sasa, jumla ya wananchi 495,552 wameshanufaika na Msaada wa Kisheria wa 
Kampeni ya   Mama Samia Legal Aid chini ya Wizara ya Katiba na Sheria.  

     Ndugu zangu;  

     Mwaka 2025 ni mwaka maalum kwa maendeleo ya kisiasa na kidemokrasia nchini.  
Tutafanya Uchaguzi Mkuu kuwachagua Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Wabunge na Madiwani, na kwa upande wa Zanzibar, tutachagua Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi na 



Madiwani. Miongoni mwa maandalizi ya awali ya uchaguzi huo, ilikuwa ni kufanya 
mashauriano na wadau wote wa kisiasa yaliyopelekea kurekebishwa kwa sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi, na Sheria ya Vyama vya Siasa. Ni imani yetu kwamba sheria hizo 
zitatuongoza vyema katika kusimamia kwa ufanisi chaguzi zijazo. Nitoe rai kwa 
wananchi na wadau wote wa uchaguzi kuhakikisha tunaidumisha sifa ya Nchi yetu 
ya kuwa na demokrasia iliyojengeka juu ya msingi wa uhuru na haki.   

     Ndugu Wananchi;  

     Nilianza kwa kusema kuwa mwaka tunaoumaliza ulikuwa mwaka wa kihistoria, 
wenye mafanikio na unaotupa matumaini zaidi kuhusu kesho ya Taifa letu; na 
maelezo yangu yameonesha kwa nini nilisema hivyo. Nikihitimisha, niseme tu 
kwamba, mwenendo mzuri wa uchumi, uwezo wa kukabiliana na changamoto na 
kusimamia mipango yetu, na ari kubwa ya wananchi kujiletea maendeleo, vinatupa 
sote matumaini makubwa sana tunapoingia mwaka 2025. Nimalizie kwa 
kuwashukuru sana kwa imani na ushirikiano mkubwa mliotoa kwa Serikali na 
kutuwezesha kutekeleza vyema majukumu yetu. Nitoe shime kwa Watanzania 
kujenga  ari na ujasiri wa kufanya kazi kwa uadilifu, weledi, bidii na maarifa zaidi, 
katika kuchangia maendeleo yetu.  

     Katika mwaka ujao 2025 na mengine mingi ijayo, namuomba Mwenyezi Mungu 
atujaalie afya njema na furaha mioyoni mwetu. Tujaaliwe uwepo wa Amani na 
Utulivu nchini, kheri na fanaka katika maisha yetu.   

     Mungu ibariki Afrika,  
     Mungu ibariki Tanzania, 
     Ahsanteni kwa kunisikiliza! 
 
     Nawatakia mwaka mpya wenye kheri.  
    Asante. 
 


